วันอังคารที่ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

ผลงานนักเรียน


โปรดติดตามตอนต่อไป

เฉลยแบบฝึกหัด


   ใบงานหน่วยที่ 1 เรื่อง  การประมวลผลข้อมูล   หน้า 27  จากสมุดงานของ นางสาวชนัญชิดา  วงษ์รุ่งเรือง   YC01/02       สาขางานคอมพิวเตอร์ธุรกิจ




กิจกรรมการเรียนรู้หน่วยที่ 2 
เรื่อง ระบบจำนวนและรหัสแทนข้อมูล  หน้า 54
จากสมุดงานของ นางสาวชนัญชิดา  วงษ์รุ่งเรือง   YC01/02  
สาขางานคอมพิวเตอร์ธุรกิจ






วันศุกร์ที่ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 11


วิชา                         การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์             หน่วยที่                -           
ชื่อหน่วย               สอบปลายภาค                                                    สัปดาห์ที่           18          
ชื่อเรื่อง                 บทที่ 5,6,7,8  และ 9                                             จำนวน                  2      ชั่วโมง

ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                            ระดับชั้น            ปวช.2      

สาระสำคัญ
                การเรียงลำดับข้อมูล (Sorting) จัดเป็นกระบวนการหนึ่งที่มีการใช้กันมากและบ่อยในระบบคอมพิวเตอร์เช่น การเรียงลำดับข้อมูลนักเรียนตามสาขาที่เรียน  การเรียงลำดับข้อมูลพนักงานตามเลขรหัส  ซึ่งการจัดเรียงข้อมูลจะทำให้ข้อมูลถูกจัดให้มีระเบียบ และทำให้ค้นหาข้อมูลได้ง่ายและรวดเร็วยิ่งขึ้น
            คอมพิวเตอร์จะทำการประมวลผลข้อมูลตามคำสั่งซอฟต์แวร์ในสองลักษณะคือ การประมวลผลเชิงคณิตศาสตร์ (Arithmetic Processing) เป็นการคำนวณเช่น บวก ลบ คูณ หาร หรือใช้ฟังก์ชั่นอื่นๆทางคณิตศาสตร์ และการประมวลผลเชิงตรรกะศาสตร์(Logical  Processing) เช่น การเปรียบเทียบข้อมูล  การสืบค้นข้อมูล หรือการค้นหาข้อมูล ซึ่งโดยส่วนใหญ่จะใช้หลักการเหล่านี้เป็นหลัก
                ฐานข้อมูลคือ กลุ่มข้อมูลที่มีความสัมพันธ์กันและถูกเก็บรวบรวมไว้ที่เดียวกันอย่างเป็นระบบ เพื่อนำไปใช้ในวัตถุประสงค์อย่างใดอย่างหนึ่งโดยกลุ่มผู้ใช้ตั้งแต่หนึ่งกลุ่มขึ้นไป  ฐานข้อมูลเข้ามามีบทบาทเกี่ยวข้องกับชีวิตประจำวันมากที่สุดเช่น ด้านการศึกษา  ได้แก่ข้อมูลนักเรียน นักศึกษา  ด้านการทำงานได้แก่ ข้อมูลสินค้า  ข้อมูลลูกค้า หรือข้อมูลพนักงานเป็นต้น
                การพัฒนาระบบข่าวสารข้อมูลโดยใช้คอมพิวเตอร์  ได้ทวีความสำคัญขึ้นมอย่างรวดเร็ว เนื่องจากความเจริญก้าวหน้าทางเทคโนโลยี ทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ขนาดเล็กมีความสามารถใกล้เคียงกับเครื่องขนาดใหญ่ซึ่งสามารถนำมาใช้ในธุรกิจได้ประกอบกับการแข่งขันทางธุรกิจที่สูงขึ้น ความเร็วในการตัดสินใจของผู้บริหารภายใต้ระบบข้อมูลข่าวสารที่มีความถูกต้องรวดเร็ว จึงทำให้องค์กรมีความคล่องตัวในการเปลี่ยนกลยุทธ์และตัดสินใจโดยอาศัยข้อมูลอย่างแท้จริง  ระบบข้อมูลข่าวสารเพื่อการบริหารจึงมีการพัฒนาใช้กันอย่างกว้างขวางในปัจจุบัน

ข้อมูลเป็นสิ่งสำคัญมาก  ข้อมูลที่มีประโยชน์คือข้อมูลที่ถึงมือผู้บริโภคทันเวลา ตรงตามความต้องการของผู้ใช้งาน นำข้อมูลไปตัดสินใจได้อย่างถูกต้อง  เช่น การขายสินค้า   การผลิตสินค้า  การส่งเสริมการขาย ฯลฯ

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับการเรียงลำดับข้อมูล (Sorting)  การคำนวณและการค้นหาข้อมูล  ระบบฐานข้อมูล 
ระบบสารสนเทศเพื่อการบริหาร การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน 

จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
             -
                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
                 นักเรียนสามารถทำข้อสอบที่กำหนดให้ได้ถูกต้องอย่างน้อย 50%                                         
สาระการเรียนรู้
           บทที่  5                    การเรียงลำดับข้อมูล (Sorting)
                                            -  การเรียงลำดับข้อมูล (Sorting)
                                            วิธีการเรียงลำดับข้อมูล
             บทที่  6              การคำนวณและการค้นหาข้อมูล 
                                            -  หลักการคำนวณ
                                            -  หลักการเปรียบเทียบข้อมูล
                                            -  หลักการค้นหาข้อมูล (Searching) 
                                            - วิธีการค้นหาข้อมูล
                                           
                บทที่   7             ระบบฐานข้อมูล
                                            -  ความหมายของระบบฐานข้อมูล
                                            ความจำเป็นที่ต้องมีระบบฐานข้อมูล
                                            ข้อดีของระบบฐานข้อมูล 

                                            - ข้อเสียของระบบฐานข้อมูล
                                            องค์ประกอบของระบบฐานข้อมูล
                                           
บทที่  8             ระบบสารสนเทศเพื่อการบริหาร (Management Information System)
                                            - ความหมายของ MIS
                                            วิวัฒนาการของระบบข่าวสาร
                                            - ลำดับขั้นของระบบสารสนเทศ
                                            - ประเภทของรายงาน
                                            - ประโยชน์ของสารสนเทศ
                                            - การป้องกันความเสียหายให้แก่ระบบสารสนเทศ
                                            - ตำแหน่งบุคลากรทาง MIS
                           
                บทที่   9            การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
                            - การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
คุณธรรมที่มุ่งเน้น
ความซื่อสัตย์  สุจริต   
                               
กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  18   ชั่วโมงที่   35-36)
                ขั้นนำ
                    -                                                                                                                                                                                          
ขั้นกิจกรรม
    -                          
ขั้นวิเคราะห์                                                                                                                                                                             
    -
             ขั้นสรุปและประเมินผล      
                     -         

สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
                -
หลักฐานการเรียนรู้
                -
การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             ข้อสอบแบบอัตนัย          จำนวน    5   ข้อ
เกณฑ์การประเมิน
                 นักเรียนสามารถทำข้อสอบที่กำหนดให้ได้ถูกต้องอย่างน้อย 50%

บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
                         -
            ปัญหาที่พบ
                         -
            แนวทางการแก้ปัญหา
                         -

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 10

วิชา                         การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์               หน่วยที่               9         
ชื่อหน่วย             การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน            สัปดาห์ที่          17        
ชื่อเรื่อง                 การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน           จำนวน              2         ชั่วโมง

ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                            ระดับชั้น            ปวช.2       

สาระสำคัญ
                ข้อมูลเป็นสิ่งสำคัญมาก  ข้อมูลที่มีประโยชน์คือข้อมูลที่ถึงมือผู้บริโภคทันเวลา ตรงตามความต้องการของผู้ใช้งาน นำข้อมูลไปตัดสินใจได้อย่างถูกต้อง  เช่น การขายสินค้า   การผลิตสินค้า  การส่งเสริมการขาย ฯลฯ

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน

                                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
2.     เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งานไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.     เพื่อให้มีกิจนิสัยการทำงานอย่างมีระเบียบ
                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.     อธิบายความหมาย ความสำคัญของการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งานได้
2.        อธิบายลักษณะการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งานได้
3.        บอกประโยชน์ของการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งานได้

สาระการเรียนรู้
            1.       การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
                2.        ลักษณะการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
                3.        ประโยชน์ของการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
 
คุณธรรมที่มุ่งเน้น
มีค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์                                 

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  17   ชั่วโมงที่   33-34)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยเล่าข่าวเกี่ยวกับเทคโนโลยีประจำวัน
2.        ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน   แหล่งเรียนรู้ที่นักเรียนหาความรู้เพิ่มเติมจากอินเตอร์เน็ต              
                ขั้นกิจกรรม         
3.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน   
                ขั้นวิเคราะห์        
4.        ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 9 ใช้เวลา   50  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
5.        ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา                                 
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์. นงเยาว์  เอี่ยมภาคีนิวัฒน์  และคณะ. พัฒนาวิชาการ (2535),2553
2.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
     2.1  ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย

หลักฐานการเรียนรู้
1.             สมุดแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 9



การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบฝึกหัดท้ายบท
เกณฑ์การประเมิน
1.             การประเมินแบบฝึกหัดท้ายบท  ต้องคะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80
                                                                                               
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
        นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น คือมีทัศนคติที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์ ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนแอบเล่นเกมคอมพิวเตอร์
            แนวทางการแก้ปัญหา
1.          ครูสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนอย่างใกล้ชิดและตักเตือนเมื่อนักเรียนแอบเล่นเกมคอมพิวเตอร์
ครูให้แบบฝึกหัดเพิ่มแก่นักเรียนที่