วันศุกร์ที่ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 5

วิชา                         การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์        หน่วยที่             5         
ชื่อหน่วย             การเรียงลำดับข้อมูล (Sorting)                    สัปดาห์ที่          8,10    
ชื่อเรื่อง                 การเรียงลำดับข้อมูล (Sorting)                    จำนวน             4          ชั่วโมง

ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                    ระดับชั้น             ปวช.2          
สาระสำคัญ
                การเรียงลำดับข้อมูล (Sorting) จัดเป็นกระบวนการหนึ่งที่มีการใช้กันมากและบ่อยในระบบคอมพิวเตอร์เช่น การเรียงลำดับข้อมูลนักเรียนตามสาขาที่เรียน  การเรียงลำดับข้อมูลพนักงานตามเลขรหัส  ซึ่งการจัดเรียงข้อมูลจะทำให้ข้อมูลถูกจัดให้มีระเบียบ และทำให้ค้นหาข้อมูลได้ง่ายและรวดเร็วยิ่งขึ้น

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับการเรียงลำดับข้อมูล  ประเภทของการเรียงลำดับข้อมูล  วิธีการจัดเรียงลำดับข้อมูล
                                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับความสำคัญของการเรียงลำดับข้อมูล
2.     เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับการเรียงลำดับข้อมูลไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.     เพื่อให้มีกิจนิสัยการทำงานอย่างมีระเบียบ
                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.     อธิบายความสำคัญของการเรียงลำดับข้อมูลได้
2.     จำแนกประเภทของการเรียงลำดับข้อมูลได้
3.    
อธิบายวิธีการเรียงลำดับข้อมูลได้
4.        บอกประโยชน์ของการเรียงลำดับข้อมูลได้

สาระการเรียนรู้
            1.       ความสำคัญของการเรียงลำดับข้อมูล
                2.        ประเภทของการเรียงลำดับข้อมูล
                3.        วิธีการเรียงลำดับข้อมูล
                4.        ประโยชน์ของการเรียงลำดับข้อมูล
               
คุณธรรมที่มุ่งเน้น
                ความมีระเบียบวินัยในการทำงาน  
                                               
กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  8  ชั่วโมงที่   15-16)
                ขั้นนำ   
1.        ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการเรียงลำดับข้อมูลทั่วๆไป และการนำคอมพิวเตอร์เข้ามาช่วยใช้ในการเรียงลำดับข้อมูล  แหล่งเรียนรู้ที่นักเรียนหาความรู้เพิ่มเติมจากอินเตอร์เน็ต             
                ขั้นกิจกรรม         
2.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน   
                ขั้นวิเคราะห์        
3.        ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 5 ใช้เวลา   50  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
4.             ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา
กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  10   ชั่วโมงที่   19-20)
                ขั้นนำ   
1.        ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการไปซื้อสินค้าจากห้างสรรพสินค้าในขั้นตอนการจ่ายเงิน    
                ขั้นกิจกรรม         
2.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน   
                ขั้นวิเคราะห์        
3.       
ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 5 ใช้เวลา   50  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา        
                        
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์. นงเยาว์  เอี่ยมภาคีนิวัฒน์  และคณะ. พัฒนาวิชาการ (2535),2553
2.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
     2.1  ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย

หลักฐานการเรียนรู้
1.             สมุดแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 5

การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบฝึกหัดท้ายบท
เกณฑ์การประเมิน
1.             การประเมินแบบฝึกหัดท้ายบท  ต้องคะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80
                                                                                               
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
        นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น มีระเบียบวินัยในการทำงาน  ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนทำแบบฝึกหัดไม่มีระเบียบ
            แนวทางการแก้ปัญหา
1.          ครูกระตุ้นเตือนให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดให้มีระเบียบ

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น