วันศุกร์ที่ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 1

วิชา                         การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์           หน่วยที่              1          
ชื่อหน่วย               การประมวลผลข้อมูล                                     สัปดาห์ที่            1-2      
ชื่อเรื่อง                การประมวลผลข้อมูล                                      จำนวน                 4          ชั่วโมง
ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                        ระดับชั้น                 ปวช.2         



สาระสำคัญ
                การประมวลผลข้อมูล (Data Processing) หมายถึงการกระทำหรือจัดการต่อข้อมูล อาจเป็นข้อมูลดิบที่ได้จากเอกสารต้นฉบับ เรียกว่าข้อมูลพื้นฐานหรือข้อมูลปฐมภูมิหรืออาจเป็นข้อมูลที่ผ่านการประมวลผลมาแล้วเรียกว่าข้อมูล ทุติยภูมิ เพื่อดำเนินขั้นตอนในการประมวลผลในลักษณะต่างๆ เช่นการรวบรวมข้อมูล  การแยกแยะ  การตรวจสอบความถูกต้อง  การคำนวณ การจัดลำดับ การรายงานผล รวมถึงการส่ง การสื่อสาร หรือการแจกจ่ายข้อมูล เพื่อให้ข้อมูลอยู่ในรูปที่กระทักรัด มีความหมาย สะดวกต่อการนำไปใช้ และสามารถทำให้ได้ผลลัพธ์  หรือข้อสนเทศที่มีความหมายและประโยชน์ต่อความต้องการ

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับความหมายของการประมวลผลข้อมูล  คุณสมบัติที่ดีของข้อมูล  ขั้นตอนการประมวลผลข้อมูล  ประเภทของงานประมวลผลข้อมูล                วิธีการประมวลผลข้อมูล    ปัจจัยที่จะตัดสินใจที่จะใช้ในการใช้คอมพิวเตอร์ประมวลผล ประโยชน์ของการประมวลผลด้วยคอมพิวเตอร์  ระบบการประมวลผลข้อมูลด้วยคอมพิวเตอร์  การประมวลผลแบบศูนย์กลาง (Centralized  Data  Processing)    การประมวลผลแบบกระจาย (Distributed  Data  Processing))
                                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับความหมายของการประมวลผลข้อมูล
2.     เพื่อให้ความรู้เกี่ยวกับเครื่องมือที่ใช้ในการประมวลผล
3.     เพื่อให้มีกิจนิสัยการทำงานอย่างมีระเบียบ
                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.     อธิบายความหมาย ความสำคัญของการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ได้
2.     บอกขั้นตอนการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ได้
3.     อธิบายลักษณะการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ได้
4.        บอกประโยชน์ของการประมวลผลด้วยคอมพิวเตอร์ได้
5.      จำแนกระบบการประมวลผลข้อมูลด้วยคอมพิวเตอร์ได้
สาระการเรียนรู้
            1.       ความหมายของการประมวลผลข้อมูล
                2.        คุณสมบัติที่ดีของข้อมูล
                3.        ขั้นตอนการประมวลผลข้อมูล
                4.        ประเภทของงานประมวลผลข้อมูล
                5.        วิธีการประมวลผลข้อมูล
                6.        ปัจจัยที่จะตัดสินใจในการใช้คอมพิวเตอร์ประมวลผล
                7.        ประโยชน์ของการประมวลผลข้อมูลด้วยคอมพิวเตอร์
                8.        ระบบการประมวลผลข้อมูลด้วยคอมพิวเตอร์
                9.       การประมวลผลแบบศูนย์กลาง (Centralized  Data  Processing)   
                10.     การประมวลผลแบบกระจาย (Distributed  Data  Processing)
              
คุณธรรมที่มุ่งเน้น
ความสนใจใฝ่รู้  
                                               

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  1   ชั่วโมงที่   1-2)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ที่ผู้เรียนจะได้รับหลังจากการเรียนรู้รายวิชานี้
2.        ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับระบบการประมวลผลข้อมูลด้วยคอมพิวเตอร์ แหล่งเรียนรู้ที่นักเรียนหาความรู้เพิ่มเติมจากอินเตอร์เน็ต              
                ขั้นกิจกรรม         
3.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน
4.        ครูให้นักเรียนนำกระดาษรีไซเคิลมาใช้เป็นสมุดจดการบ้าน          
                ขั้นวิเคราะห์        
5.        ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 1 ใช้เวลา   50  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
6.             ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา                
กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  2   ชั่วโมงที่   3-4)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยทบทวนเนื้อหาในคาบเรียนที่แล้ว
2.        ครูสนทนากับนักเรียนโดยตั้งคำถามแก่นักเรียน
                ขั้นกิจกรรม         
3.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน   
                ขั้นวิเคราะห์        
4.        ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 1 ใช้เวลา   50  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
                5.       ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา                                                           
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์. นงเยาว์  เอี่ยมภาคีนิวัฒน์  และคณะ. พัฒนาวิชาการ (2535),2553
2.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่

     2.1  ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย

หลักฐานการเรียนรู้
1.             สมุดแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 1

การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบฝึกหัดท้ายบท
เกณฑ์การประเมิน
1.             การประเมินแบบฝึกหัดท้ายบท  ต้องคะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80

บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
        นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น มีความสนใจใฝ่รู้  ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนพูดคุยขณะสอน
            แนวทางการแก้ปัญหา
1.          ครูสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนอย่างใกล้ชิดและตักเตือนเมื่อนักเรียนพูดคุย

2.          ครูกระตุ้นเตือนและให้กำลังใจนักเรียน

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น