วันศุกร์ที่ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 10

วิชา                         การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์               หน่วยที่               9         
ชื่อหน่วย             การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน            สัปดาห์ที่          17        
ชื่อเรื่อง                 การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน           จำนวน              2         ชั่วโมง

ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                            ระดับชั้น            ปวช.2       

สาระสำคัญ
                ข้อมูลเป็นสิ่งสำคัญมาก  ข้อมูลที่มีประโยชน์คือข้อมูลที่ถึงมือผู้บริโภคทันเวลา ตรงตามความต้องการของผู้ใช้งาน นำข้อมูลไปตัดสินใจได้อย่างถูกต้อง  เช่น การขายสินค้า   การผลิตสินค้า  การส่งเสริมการขาย ฯลฯ

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน

                                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
2.     เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งานไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.     เพื่อให้มีกิจนิสัยการทำงานอย่างมีระเบียบ
                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.     อธิบายความหมาย ความสำคัญของการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งานได้
2.        อธิบายลักษณะการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งานได้
3.        บอกประโยชน์ของการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งานได้

สาระการเรียนรู้
            1.       การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
                2.        ลักษณะการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
                3.        ประโยชน์ของการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
 
คุณธรรมที่มุ่งเน้น
มีค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์                                 

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  17   ชั่วโมงที่   33-34)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยเล่าข่าวเกี่ยวกับเทคโนโลยีประจำวัน
2.        ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน   แหล่งเรียนรู้ที่นักเรียนหาความรู้เพิ่มเติมจากอินเตอร์เน็ต              
                ขั้นกิจกรรม         
3.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน   
                ขั้นวิเคราะห์        
4.        ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 9 ใช้เวลา   50  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
5.        ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา                                 
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์. นงเยาว์  เอี่ยมภาคีนิวัฒน์  และคณะ. พัฒนาวิชาการ (2535),2553
2.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
     2.1  ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย

หลักฐานการเรียนรู้
1.             สมุดแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 9



การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบฝึกหัดท้ายบท
เกณฑ์การประเมิน
1.             การประเมินแบบฝึกหัดท้ายบท  ต้องคะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80
                                                                                               
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
        นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น คือมีทัศนคติที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์ ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนแอบเล่นเกมคอมพิวเตอร์
            แนวทางการแก้ปัญหา
1.          ครูสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนอย่างใกล้ชิดและตักเตือนเมื่อนักเรียนแอบเล่นเกมคอมพิวเตอร์
ครูให้แบบฝึกหัดเพิ่มแก่นักเรียนที่

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น