วันศุกร์ที่ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 3

วิชา                         การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์                        หน่วยที่       3       
ชื่อหน่วย     การออกแบบเพื่อการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์   สัปดาห์ที่    6         
ชื่อเรื่อง        การออกแบบเพื่อการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์       จำนวน    2                      ชั่วโมง
ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                                    ระดับชั้น                   ปวช.2      


สาระสำคัญ
                ในการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ ได้แบ่งลำดับขั้นตอนการประมวลข้อมูลออกเป็น 3 ขั้นตอน คือ การเตรียมข้อมูลเข้า  (Input) การประมวลข้อมูล (Processing) และการแสดงผลลัพธ์ (Output) ซึ่งในขั้นตอนการเตรียมข้อมูลเข้าจะเริ่มต้นจากการเก็บรวบรวมข้อมูลด้วยวิธีการต่างๆเพื่อให้ได้ข้อมูลที่ครบถ้วนและมีความถูกต้อง  เพื่อนำมาใช้ในการประมวลผลต่อไป  ซึ่งการประมวลผลข้อมูลสามารถทำได้ 2 วิธี คือ 1. การเก็บรวบรวมข้อมูลจากเอกสาร(Documentary  Data)  และ 2.การเก็บรวบรวมข้อมูลสนาม(Field  Data) ดังนั้นการเก็บรวบรวมข้อมูลก็เป็นหลักการหนึ่งที่สำคัญ

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับวิธีการเก็บรวบรวมข้อมูล  ชนิดของข้อมูล  การจัดการข้อมูล  หลักการประมวลผลข้อมูล

                                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับการออกแบบเพื่อการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ได้
2.     เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับการออกแบบเพื่อการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.     เพื่อให้มีกิจนิสัยการทำงานอย่างมีระเบียบ
                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.     อธิบายความหมาย ความสำคัญของการออกแบบเพื่อการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ได้
2.     บอกวิธีการออกแบบเพื่อการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ได้
3.     อธิบายลักษณะการออกแบบเพื่อการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ได้
4.        บอกประโยชน์การออกแบบเพื่อการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ได้
5.      จำแนกการออกแบบเพื่อการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ได้
สาระการเรียนรู้
            1.       วิธีการเก็บรวบรวมข้อมูล 
                2.        ชนิดของข้อมูล 
                3.        การจัดการข้อมูล 
                4.        หลักการประมวลผลข้อมูล
                           
คุณธรรมที่มุ่งเน้น
ความขยันหมั่นเพียร          
กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  6   ชั่วโมงที่   11-12)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยสนทนาเกี่ยวกับข่าวสารประจำวัน
2.        ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับออกแบบเพื่อการประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์ได้ แหล่งเรียนรู้ที่นักเรียนหาความรู้เพิ่มเติมจากอินเตอร์เน็ต        
                ขั้นกิจกรรม         
3.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน   
                ขั้นวิเคราะห์        
4.        ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 3 ใช้เวลา   50  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
5.             ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา                                

สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์. นงเยาว์  เอี่ยมภาคีนิวัฒน์  และคณะ. พัฒนาวิชาการ (2535),2553
2.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
     2.1  ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย

หลักฐานการเรียนรู้
1.             สมุดแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 3

การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบฝึกหัดท้ายบท
เกณฑ์การประเมิน
1.             การประเมินแบบฝึกหัดท้ายบท  ต้องคะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80
                                                                                               
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
        นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น ความขยันหมั่นเพียร  ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนไม่สนใจ
            แนวทางการแก้ปัญหา
1.          ครูสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนอย่างใกล้ชิดและตักเตือนเมื่อนักเรียนไม่สนใจ
ครูกระตุ้นเตือนและให้กำลังใจนักเรียน

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น