วันศุกร์ที่ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 4

วิชา                         การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์                 หน่วยที่             4                 
ชื่อหน่วย             การจัดแฟ้มข้อมูล                                                     สัปดาห์ที่          7                    
ชื่อเรื่อง                 การจัดแฟ้มข้อมูล                                                    จำนวน              2                    ชั่วโมง
ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                               ระดับชั้น           ปวช.2              
สาระสำคัญ
                การจัดแฟ้มข้อมูลจัดว่ามีความสำคัญต่อองค์กรไม่ว่าจะเป็นหน่วยงานใดๆก็ตาม การบันทึกข้อมูลถ้าข้อมูลมีจำนวนมาก  การเก็บข้อมูลลงบนเอกสารอาจจะทำให้เกิดปัญหาหลายๆอย่าง  เช่นสถานที่การจัดเก็บอาจไม่เพียงพอ การค้นหาข้อมูลอาจล่าช้า การประมวลผลอาจใช้เวลานาน ถ้ามีการนำคอมพิวเตอร์เข้ามาใช้งานช่วยจัดเก็บข้อมูลเหล่านี้ ข้อมูลที่เก็บรวบรวมไว้ด้วยกันเป็นแฟ้มข้อมูล  และการนำแฟ้มข้อมูลหลายๆแฟ้มข้อมูลที่มีความสัมพันธ์กันหรือไม่ก็ตามมาจัดเก็บไว้ด้วยกัน  ทำให้ข้อมูลไม่มีความซ้ำซ้อน และสะดวกรวดเร็วในการทำงาน เราเรียกว่าฐานข้อมูล

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับองค์ประกอบของแฟ้มข้อมูล  ประเภทของแฟ้มข้อมูล  การจัดแฟ้มข้อมูล (File Organization)
                                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับองค์ประกอบของการจัดแฟ้มข้อมูล
2.      เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับการจัดแฟ้มข้อมูลไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.     เพื่อให้มีกิจนิสัยการทำงานอย่างมีระเบียบ
                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.     อธิบายความหมาย ความสำคัญของการจัดแฟ้มข้อมูลได้
2.     บอกขั้นตอนการจัดแฟ้มข้อมูลได้
3.     อธิบายลักษณะการจัดแฟ้มข้อมูลได้
4.        บอกประโยชน์ของการจัดแฟ้มข้อมูลได้
5.      จำแนกประเภทของการจัดแฟ้มข้อมูลได้
สาระการเรียนรู้
            1.       องค์ประกอบของแฟ้มข้อมูล
                2.        ประเภทข้องแฟ้มข้อมูล
                3.        การจัดแฟ้มข้อมูล (File  Organization)
                           
คุณธรรมที่มุ่งเน้น
มีค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์                                 

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  7   ชั่วโมงที่   13-14)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับข่าวทั่วไปประจำวัน 
                ขั้นกิจกรรม         
2.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน   
                ขั้นวิเคราะห์        
3.        ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 4 ใช้เวลา   50  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
4.              ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา                                

สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์. นงเยาว์  เอี่ยมภาคีนิวัฒน์  และคณะ. พัฒนาวิชาการ (2535),2553
2.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
     2.1  ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย

หลักฐานการเรียนรู้
1.             สมุดแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 4

การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบฝึกหัดท้ายบท
เกณฑ์การประเมิน
1.             การประเมินแบบฝึกหัดท้ายบท  ต้องคะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80
                                                                                               
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
        นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น มีทัศนคติที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์  ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนไม่สนใจฟังขณะสอน
            แนวทางการแก้ปัญหา
1.          ครูสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนอย่างใกล้ชิดและตักเตือนเมื่อนักเรียนไม่สนใจฟัง

2.          ครูจูงใจให้นักเรียนสนใจในบทเรียนมากขึ้น

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น