วันอังคารที่ 22 กรกฎาคม พ.ศ. 2557
เฉลยแบบฝึกหัด
ใบงานหน่วยที่ 1 เรื่อง การประมวลผลข้อมูล หน้า 27 จากสมุดงานของ นางสาวชนัญชิดา วงษ์รุ่งเรือง YC01/02 สาขางานคอมพิวเตอร์ธุรกิจ
กิจกรรมการเรียนรู้หน่วยที่ 2
เรื่อง ระบบจำนวนและรหัสแทนข้อมูล หน้า 54
จากสมุดงานของ นางสาวชนัญชิดา วงษ์รุ่งเรือง YC01/02
สาขางานคอมพิวเตอร์ธุรกิจ
วันศุกร์ที่ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2557
แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 11
ชื่อหน่วย สอบปลายภาค สัปดาห์ที่ 18
ชื่อเรื่อง
บทที่ 5,6,7,8 และ 9 จำนวน 2 ชั่วโมง
ครูผู้สอน ณัฐพร
หอมเมือง ระดับชั้น ปวช.2
สาระสำคัญ
การเรียงลำดับข้อมูล (Sorting)
จัดเป็นกระบวนการหนึ่งที่มีการใช้กันมากและบ่อยในระบบคอมพิวเตอร์เช่น
การเรียงลำดับข้อมูลนักเรียนตามสาขาที่เรียน
การเรียงลำดับข้อมูลพนักงานตามเลขรหัส
ซึ่งการจัดเรียงข้อมูลจะทำให้ข้อมูลถูกจัดให้มีระเบียบ
และทำให้ค้นหาข้อมูลได้ง่ายและรวดเร็วยิ่งขึ้น
คอมพิวเตอร์จะทำการประมวลผลข้อมูลตามคำสั่งซอฟต์แวร์ในสองลักษณะคือ
การประมวลผลเชิงคณิตศาสตร์ (Arithmetic Processing) เป็นการคำนวณเช่น
บวก ลบ คูณ หาร หรือใช้ฟังก์ชั่นอื่นๆทางคณิตศาสตร์ และการประมวลผลเชิงตรรกะศาสตร์(Logical Processing) เช่น
การเปรียบเทียบข้อมูล การสืบค้นข้อมูล
หรือการค้นหาข้อมูล ซึ่งโดยส่วนใหญ่จะใช้หลักการเหล่านี้เป็นหลัก
ฐานข้อมูลคือ
กลุ่มข้อมูลที่มีความสัมพันธ์กันและถูกเก็บรวบรวมไว้ที่เดียวกันอย่างเป็นระบบ
เพื่อนำไปใช้ในวัตถุประสงค์อย่างใดอย่างหนึ่งโดยกลุ่มผู้ใช้ตั้งแต่หนึ่งกลุ่มขึ้นไป
ฐานข้อมูลเข้ามามีบทบาทเกี่ยวข้องกับชีวิตประจำวันมากที่สุดเช่น
ด้านการศึกษา ได้แก่ข้อมูลนักเรียน
นักศึกษา ด้านการทำงานได้แก่
ข้อมูลสินค้า ข้อมูลลูกค้า หรือข้อมูลพนักงานเป็นต้น
การพัฒนาระบบข่าวสารข้อมูลโดยใช้คอมพิวเตอร์ ได้ทวีความสำคัญขึ้นมอย่างรวดเร็ว
เนื่องจากความเจริญก้าวหน้าทางเทคโนโลยี
ทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์ขนาดเล็กมีความสามารถใกล้เคียงกับเครื่องขนาดใหญ่ซึ่งสามารถนำมาใช้ในธุรกิจได้ประกอบกับการแข่งขันทางธุรกิจที่สูงขึ้น
ความเร็วในการตัดสินใจของผู้บริหารภายใต้ระบบข้อมูลข่าวสารที่มีความถูกต้องรวดเร็ว
จึงทำให้องค์กรมีความคล่องตัวในการเปลี่ยนกลยุทธ์และตัดสินใจโดยอาศัยข้อมูลอย่างแท้จริง ระบบข้อมูลข่าวสารเพื่อการบริหารจึงมีการพัฒนาใช้กันอย่างกว้างขวางในปัจจุบัน
ข้อมูลเป็นสิ่งสำคัญมาก ข้อมูลที่มีประโยชน์คือข้อมูลที่ถึงมือผู้บริโภคทันเวลา ตรงตามความต้องการของผู้ใช้งาน นำข้อมูลไปตัดสินใจได้อย่างถูกต้อง เช่น การขายสินค้า การผลิตสินค้า การส่งเสริมการขาย ฯลฯ
สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
แสดงความรู้เกี่ยวกับการเรียงลำดับข้อมูล
(Sorting) การคำนวณและการค้นหาข้อมูล ระบบฐานข้อมูล
ระบบสารสนเทศเพื่อการบริหาร การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
จุดประสงค์การเรียนรู้
จุดประสงค์ทั่วไป
-
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
นักเรียนสามารถทำข้อสอบที่กำหนดให้ได้ถูกต้องอย่างน้อย 50%
สาระการเรียนรู้
บทที่ 5 การเรียงลำดับข้อมูล
(Sorting)
- การเรียงลำดับข้อมูล (Sorting)
- วิธีการเรียงลำดับข้อมูล
บทที่ 6 การคำนวณและการค้นหาข้อมูล
- หลักการคำนวณ
- หลักการเปรียบเทียบข้อมูล
- หลักการค้นหาข้อมูล (Searching)
-
วิธีการค้นหาข้อมูล
บทที่ 7 ระบบฐานข้อมูล
- ความหมายของระบบฐานข้อมูล
- ความจำเป็นที่ต้องมีระบบฐานข้อมูล
- ข้อดีของระบบฐานข้อมูล
- ข้อเสียของระบบฐานข้อมูล
- องค์ประกอบของระบบฐานข้อมูล
บทที่ 8 ระบบสารสนเทศเพื่อการบริหาร (Management
Information System)
- ความหมายของ MIS
- วิวัฒนาการของระบบข่าวสาร
- ลำดับขั้นของระบบสารสนเทศ
- ประเภทของรายงาน
- ประโยชน์ของสารสนเทศ
- การป้องกันความเสียหายให้แก่ระบบสารสนเทศ
- ตำแหน่งบุคลากรทาง MIS
บทที่ 9 การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
- การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
คุณธรรมที่มุ่งเน้น
ความซื่อสัตย์ สุจริต
กิจกรรมการเรียนรู้ (สัปดาห์ที่
18 ชั่วโมงที่ 35-36)
ขั้นนำ
-
ขั้นกิจกรรม
-
ขั้นวิเคราะห์
-
ขั้นสรุปและประเมินผล
-
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
-
หลักฐานการเรียนรู้
-
การวัดและประเมินผล
เครื่องมือประเมิน
1.
ข้อสอบแบบอัตนัย จำนวน 5 ข้อ
เกณฑ์การประเมิน
นักเรียนสามารถทำข้อสอบที่กำหนดให้ได้ถูกต้องอย่างน้อย
50%
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
-
ปัญหาที่พบ
-
แนวทางการแก้ปัญหา
-
แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 10
ชื่อหน่วย การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน สัปดาห์ที่ 17
ชื่อเรื่อง การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน จำนวน 2 ชั่วโมง
ครูผู้สอน ณัฐพร หอมเมือง ระดับชั้น ปวช.2
สาระสำคัญ
ข้อมูลเป็นสิ่งสำคัญมาก
ข้อมูลที่มีประโยชน์คือข้อมูลที่ถึงมือผู้บริโภคทันเวลา
ตรงตามความต้องการของผู้ใช้งาน นำข้อมูลไปตัดสินใจได้อย่างถูกต้อง เช่น การขายสินค้า การผลิตสินค้า การส่งเสริมการขาย ฯลฯ
สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
แสดงความรู้เกี่ยวกับการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
จุดประสงค์การเรียนรู้
จุดประสงค์ทั่วไป
1.
เพื่อให้มีความรู้
ความเข้าใจเกี่ยวกับการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
2.
เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งานไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.
เพื่อให้มีกิจนิสัยการทำงานอย่างมีระเบียบ
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1. อธิบายความหมาย ความสำคัญของการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งานได้
2.
อธิบายลักษณะการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งานได้
3.
บอกประโยชน์ของการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งานได้
สาระการเรียนรู้
1. การนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
2. ลักษณะการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
3. ประโยชน์ของการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน
คุณธรรมที่มุ่งเน้น
มีค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์
กิจกรรมการเรียนรู้ (สัปดาห์ที่ 17 ชั่วโมงที่ 33-34)
ขั้นนำ
1.
ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยเล่าข่าวเกี่ยวกับเทคโนโลยีประจำวัน
2.
ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการนำผลจากการประมวลผลไปใช้งาน แหล่งเรียนรู้ที่นักเรียนหาความรู้เพิ่มเติมจากอินเตอร์เน็ต
ขั้นกิจกรรม
3.
ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน
ขั้นวิเคราะห์
4.
ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่
9 ใช้เวลา 50 นาที
ขั้นสรุปและประเมินผล
5.
ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.
การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์.
นงเยาว์ เอี่ยมภาคีนิวัฒน์ และคณะ. พัฒนาวิชาการ (2535),2553
2.
แหล่งเรียนรู้ ได้แก่
2.1
ห้องอินเตอร์เน็ต
โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย
หลักฐานการเรียนรู้
1.
สมุดแบบฝึกหัดท้ายบทที่
9
การวัดและประเมินผล
เครื่องมือประเมิน
1.
แบบฝึกหัดท้ายบท
เกณฑ์การประเมิน
1.
การประเมินแบบฝึกหัดท้ายบท ต้องคะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ 80
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้
ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น คือมีทัศนคติที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์
ร้อยละ 80
ปัญหาที่พบ
นักเรียนบางคนแอบเล่นเกมคอมพิวเตอร์
แนวทางการแก้ปัญหา
1.
ครูสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนอย่างใกล้ชิดและตักเตือนเมื่อนักเรียนแอบเล่นเกมคอมพิวเตอร์
ครูให้แบบฝึกหัดเพิ่มแก่นักเรียนที่
สมัครสมาชิก:
บทความ (Atom)







