วันศุกร์ที่ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 7

วิชา                         การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์           หน่วยที่             7                
ชื่อหน่วย             ระบบฐานข้อมูล                                                  สัปดาห์ที่         13-14       
ชื่อเรื่อง                 ระบบฐานข้อมูล                                                 จำนวน                  4          ชั่วโมง

ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                         ระดับชั้น          ปวช.2       

สาระสำคัญ
                ฐานข้อมูลคือ กลุ่มข้อมูลที่มีความสัมพันธ์กันและถูกเก็บรวบรวมไว้ที่เดียวกันอย่างเป็นระบบ เพื่อนำไปใช้ในวัตถุประสงค์อย่างใดอย่างหนึ่งโดยกลุ่มผู้ใช้ตั้งแต่หนึ่งกลุ่มขึ้นไป  ฐานข้อมูลเข้ามามีบทบาทเกี่ยวข้องกับชีวิตประจำวันมากที่สุดเช่น ด้านการศึกษา  ได้แก่ข้อมูลนักเรียน นักศึกษา  ด้านการทำงานได้แก่ ข้อมูลสินค้า  ข้อมูลลูกค้า หรือข้อมูลพนักงานเป็นต้น


สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับความหมายระบบฐานข้อมูล  ความจำเป็นที่ต้องมีระบบฐานข้อมูล  องค์ประกอบของระบบฐานข้อมูล   ข้อดีและข้อเสียของระบบฐานข้อมูล

                                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับความหมายของระบบฐานข้อมูลได้
2.     เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับเครื่องมือที่ใช้ในระบบฐานข้อมูลไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.     เพื่อให้มีกิจนิสัยการทำงานอย่างมีระเบียบ

                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.     อธิบายความหมายของระบบฐานข้อมูลได้
2.     บอกความจำเป็นที่ต้องมีระบบฐานข้อมูลได้
3.     อธิบายองค์ประกอบของระบบฐานข้อมูลได้
4.        บอกข้อดีและข้อเสียของระบบฐานข้อมูลได้

สาระการเรียนรู้
            1.       ความหมายของระบบฐานข้อมูล
                2.        ความจำเป็นที่ต้องมีระบบฐานข้อมูล
                3.        องค์ประกอบของระบบฐานข้อมูล
                4.        ข้อดีและข้อเสียของระบบฐานข้อมูล
                           
คุณธรรมที่มุ่งเน้น
มีค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์                                 

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  13ชั่วโมงที่   25-26)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยการตั้งคำถามการพบเห็นสิ่งที่เกี่ยวกับชีวิตประจำวัน
2.        ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับระบบฐานข้อมูล  แหล่งเรียนรู้ที่นักเรียนหาความรู้เพิ่มเติมจากอินเตอร์เน็ต       
                ขั้นกิจกรรม         
3.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน   
                ขั้นวิเคราะห์        
4.        ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 7 ใช้เวลา   50  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
5.              ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา                                
กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  14   ชั่วโมงที่   27-28)

                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยทบทวนเนื้อหาจากคาบเรียนที่แล้ว
2.        ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับระบบฐานข้อมูล  แหล่งเรียนรู้ที่นักเรียนหาความรู้เพิ่มเติมจากอินเตอร์เน็ต       
                ขั้นกิจกรรม         
3.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน   
                ขั้นวิเคราะห์        
4.        ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 7 ใช้เวลา   50  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
5.         ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์. นงเยาว์  เอี่ยมภาคีนิวัฒน์  และคณะ. พัฒนาวิชาการ (2535),2553
2.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
     2.1  ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย

หลักฐานการเรียนรู้
1.             สมุดแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 7

การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบฝึกหัดท้ายบท
เกณฑ์การประเมิน
1.             การประเมินแบบฝึกหัดท้ายบท  ต้องคะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80
                                                                                               
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้
        นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น มีทัศนคติที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์   ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนไม่ทำแบบฝึกหัด
            แนวทางการแก้ปัญหา
1.          ครูตักเตือนเมื่อนักเรียนไม่ทำแบบฝึกหัด
ครูชี้แจงกรณีนักเรียนส่งแบบฝึกหัด

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น