วันศุกร์ที่ 18 กรกฎาคม พ.ศ. 2557

แผนการจัดการเรียนรู้แบบฐานสมรรถนะ 6

วิชา                         การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์              หน่วยที่            6                  
ชื่อหน่วย             การคำนวณและการค้นหาข้อมูล                       สัปดาห์ที่            11-12        
ชื่อเรื่อง                 การคำนวณและการค้นหาข้อมูล                      จำนวน                4                ชั่วโมง

ครูผู้สอน            ณัฐพร         หอมเมือง                                           ระดับชั้น            ปวช.2       

สาระสำคัญ
                คอมพิวเตอร์จะทำการประมวลผลข้อมูลตามคำสั่งซอฟต์แวร์ในสองลักษณะคือ การประมวลผลเชิงคณิตศาสตร์ (Arithmetic Processing) เป็นการคำนวณเช่น บวก ลบ คูณ หาร หรือใช้ฟังก์ชั่นอื่นๆทางคณิตศาสตร์ และการประมวลผลเชิงตรรกะศาสตร์(Logical  Processing) เช่น การเปรียบเทียบข้อมูล  การสืบค้นข้อมูล หรือการค้นหาข้อมูล ซึ่งโดยส่วนใหญ่จะใช้หลักการเหล่านี้เป็นหลัก

สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
                แสดงความรู้เกี่ยวกับหลักการคำนวณ   หลักการเปรียบเทียบข้อมูล  หลักการค้นหาข้อมูล(Searching) วิธีการค้นหาข้อมูล

                                                                                                               
จุดประสงค์การเรียนรู้
            จุดประสงค์ทั่วไป
1.     เพื่อให้มีความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการคำนวณและหลักการค้นหาข้อมูล
2.     เพื่อให้สามารถนำความรู้เกี่ยวกับการคำนวณและการค้นหาข้อมูลไปประยุกต์ใช้ได้อย่างเหมาะสม
3.     เพื่อให้มีกิจนิสัยการทำงานอย่างมีระเบียบ


                จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.     อธิบายความหมาย ความสำคัญของการการคำนวณและการค้นหาข้อมูลได้
2.     บอกขั้นตอนการคำนวณและการค้นหาข้อมูลได้
3.     อธิบายลักษณะการคำนวณและการค้นหาข้อมูลได้
4.        บอกประโยชน์ของการคำนวณและการค้นหาข้อมูลได้
5.     จำแนกวิธีการค้นหาข้อมูลได้
สาระการเรียนรู้
            1.       ความหมายของการคำนวณและการค้นหาข้อมูล
                2.        ขั้นตอนการคำนวณ
                3.        หลักการเปรียบเทียบข้อมูล
                4.        หลักการค้นหาข้อมูล
                5.        วิธีการค้นหาข้อมูล
              
คุณธรรมที่มุ่งเน้น
มีค่านิยมที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์                                 

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  11  ชั่วโมงที่   21-22)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยการบอกความหมายของการคำนวณ
2.        ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการคำนวณสำคัญอย่างไรสำหรับคอมพิวเตอร์ แหล่งเรียนรู้ที่นักเรียนหาความรู้เพิ่มเติมจากอินเตอร์เน็ต              
                ขั้นกิจกรรม         
3.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน   
                ขั้นวิเคราะห์        
4.        ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 6 ใช้เวลา   50  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
5.             ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา                                

กิจกรรมการเรียนรู้  (สัปดาห์ที่  12   ชั่วโมงที่   23-24)
                ขั้นนำ   
1.        ครูนำเข้าสู่บทเรียนทบทวนเนื้อหาจากคาบเรียนที่แล้ว
2.        ครูสนทนากับนักเรียนเรื่องการเปรียบเทียบสิ่งของต่างๆ แหล่งเรียนรู้ที่นักเรียนหาความรู้เพิ่มเติมจากอินเตอร์เน็ต         
                ขั้นกิจกรรม         
3.        ครูอธิบายเนื้อหาให้นักเรียน   
                ขั้นวิเคราะห์        
4.        ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 6 ใช้เวลา   50  นาที
            ขั้นสรุปและประเมินผล       
5.        ครูให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเพื่อทบทวนความรู้ที่ได้เรียนมา
สื่อการเรียนการสอนและแหล่งการเรียนรู้
1.             การประมวลผลข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์. นงเยาว์  เอี่ยมภาคีนิวัฒน์  และคณะ. พัฒนาวิชาการ (2535),2553
2.             แหล่งเรียนรู้  ได้แก่
     2.1  ห้องอินเตอร์เน็ต โรงเรียนกรุงเทพการบัญชีวิทยาลัย

หลักฐานการเรียนรู้
1.             สมุดแบบฝึกหัดท้ายบทที่ 6

การวัดและประเมินผล
              เครื่องมือประเมิน
1.             แบบฝึกหัดท้ายบท
เกณฑ์การประเมิน
1.             การประเมินแบบฝึกหัดท้ายบท  ต้องคะแนนไม่ต่ำกว่าร้อยละ  80
                                                                                               
บันทึกผลหลังการจัดการเรียนรู้                                                                           
            ข้อสรุปหลังการจัดการเรียนรู้

        นักเรียนมีคุณธรรมตามที่มุ่งเน้น  มีทัศนคติที่ดีในการใช้คอมพิวเตอร์  ร้อยละ 80
           ปัญหาที่พบ
                         นักเรียนบางคนคุยเล่น
            แนวทางการแก้ปัญหา
1.          ครูตักเตือนเมื่อนักเรียนคุยเล่น

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น